ดาร์บี้แมตช์เมืองสุราษฎร์! “เกาะสมุย” ลิ่วตัด “เทพมิตรฯ” ศึกคิง เพาเวอร์ คัพ 2019 โซนภาคใต้

โรงเรียนเกาะสมุย และ โรงเรียนเทพมิตรศึกษา สองทีมดังจากจังหวัดสุราษฎร์ธานี คว้าชัยสองเกมติด เข้าไปดวลกันในศึกคิง เพาเวอร์ คัพ 2019 โซนภาคใต้ รอบสอง

‘Leicester not getting carried away’ says Rodgers after they move up to third

 

ศึกฟุตบอลเยาวชนรุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี KING POWER CUP 2019/20 รอบภูมิภาคโซนภาคใต้ ณ สนามกีฬากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี วันที่สาม ประจำวันพฤหัสบดีที่ 7 พฤศจิกายน 2562 มีการแข่งขันทั้งหมด 4 คู่

คู่แรก เวลา 10.00 น. เป็นการแข่งขันของกลุ่ม A โรงเรียนกีฬาจังหวัดยะลา ที่แพ้ รร.ราชประชานุเคราะห์ 40 1-2 ในเกมที่แล้ว ลงสนามนัดที่ 2 พบกับ โรงเรียนจริยธรรมวิทยา ที่เอาชนะ รร.ราชประชานุเคราะห์ 40 3-1 ในเกมแรก

เริ่มเกมมาถึงนาทีที่ 7 รร.กีฬาจังหวัดยะลา ขึ้นนำไปก่อน 1-0 อับดุลมูอัยมิน ดีสาเอะ ยิงไปติดแนวรับ จริยธรรมวิทยา บอลมาเข้าทาง ฟูรกอน คอแนง ซัดด้วยซ้ายตุงตาข่าย

ท้ายครึ่งแรกช่วงทดเวลาบาดเจ็บ รร.กีฬาจังหวัดยะลา ได้ประตูที่สอง อับดุลมูอัยมิน ดีสาเอะ เปิดบอลให้ มูฮัมหมัดอาบีดีน หะมะ ยิงเข้าไปง่ายๆ ก่อนจบ 35 นาทีแรกด้วยสกอร์ดังกล่าว

ครึ่งหลังนาทีที่ 42 รร.กีฬาจังหวัดยะลา นำห่าง 3-0 จากลูกโหม่งของ มูฮัมหมัดอาบีดีน หะมะ เป็นประตูที่สองของเจ้าตัวในเกมนี้ กระทั่งนาทีที่ 60 รร.จริยธรรมวิทยา มาได้ลุกจุดโทษ และเป็น มูฮำหมัดอาฟีกัน สาและ สังหารเข้าไปไม่พลาด จริยธรรมวิทยาตีไข่แตกเป็น 3-1

สามนาทีสุดท้าย จริยธรรมวิทยา ยังไม่ยอมแพ้ไล่มา 3-2 อุมมัร สาวดี จ่ายบอลทะลุช่องให้ อิมรอน ยูโซ๊ะ หลุดไปยิงเสียบเสา

หมดเวลาการแข่งขัน รร.กีฬาจังหวัดยะลา เอาชนะ รร.จริยธรรมวิทยา 3-2 ส่งผลให้ โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 40 พลิกเข้ารอบในฐานะแชมป์กลุ่ม A เนื่องจากทั้งสามทีมมีคะแนนเท่ากันที่ 3 คะแนน แต่ตามกฎแฟร์แพลย์ รร.ราชประชานุเคราะห์ 40 เข้ารอบ เพราะได้รับการคาดโทษใบเหลืองน้อยที่สุด

คู่ที่สอง เวลา 11.30 น. เป็นการแข่งขันของกลุ่ม B โรงเรียนกีฬาเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี ที่เอาชนะจุดโทษ รร.เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีนครินทร์ ยะลา 5-4 ลงสนามนัดที่ 2 พบกับ โรงเรียนหนองทะเลวิทยา ที่เกมแรกเอาชนะ รร.เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีนครินทร์ ยะลา 1-0

เกมในครึ่งแรก รร.กีฬาเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี มีโอกาสยิงขึ้นนำหลายครั้ง แต่จังหวะสุดท้ายยังไม่ดีพอ จบ 35 นาทีแรกทั้งสองทีมยังเสมอกันอยู่ 0-0

ครึ่งหลังนาทีที่ 51 หนองทะเลวิทยาได้ประตูขึ้นนำ 1-0 จากจังหวะลูกเตะมุม แนวรับรร.กีฬาเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี สกัดไม่ขาด บอลมาเข้าทาง อนุพงศ์ บุตรเต้ หวดด้วยขวาเต็มแรงตุงตาข่าย

กระทั่งนาทีที่ 66 รร.กีฬาเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี ได้ประตูตีเสมอ 1-1 พลวัต ทองเกตุ หลุดมาทางซ้ายก่อนปาดไปให้ ศุภกิตติ์ นิยมเดชา แปเข้าไปง่ายๆ

หมดเวลาการแข่งขันทั้งสองทีมเสมอกัน 1-1 ต้องไปตัดสินหาผู้ชนะในการดวลลูกจุดโทษ และเป็นทางฝั่ง รร.หนองทะเลวิทยา ยิงได้แม่นกว่าเอาชนะ รร.กีฬาเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี 6-5 ผ่านเข้าสู่รอบสองในฐานะแชมป์กลุ่ม B ไปพบกับ รร.ราชประชานุเคราะห์ 40 แชมป์กลุ่ม A

คู่ที่สาม เวลา 14.00 น. เป็นการแข่งขันในกลุ่ม C โรงเรียนกีฬาจังหวัดตรัง ที่เอาชนะ โรงเรียนองค์การบริหารส่วนจังหวัสุราษฎร์ธานี 2 (บ้านดอนเกลี้ยง) 3-0 ลงสนามนัดที่ 2 พบกับ โรงเรียนเกาะสมุย ที่ถล่ม โรงเรียนองค์การบริหารส่วนจังหวัสุราษฎร์ธานี 2 (บ้านดอนเกลี้ยง) มาในเกมแรก 5-0

เริ่มเกมมาถึงนาทีที่ 11 รร.เกาะสมุยขึ้นนำก่อน 1-0 มูฮำหมัดสุกรี แวอีซอ จ่ายบอลให้ กิติศักดิ์ พงษานิล หลุดไปยิงด้วยขวาอย่างเฉียบคม เป็นประตูที่สามของเจ้าตัวในทัวร์นาเมนต์นี้

จบครึ่งแรก รร.เกาะสมุย ขึ้นนำ รร.กีฬาจังหวัดตรัง 1-0

ครึ่งหลังนาทีที่ 40 ธีรวุฒิ ชินคำ ปั่นฟรีคิกด้วยซ้ายบอลเลี้ยวเข้าประตูไปอย่างสวยงาม รร.เกาะสมุยขยับสกอร์หนีเป็น 2-0

นาทีที่ 47 เกมต้องหยุดพักชั่วคราว เนื่องจากพายุฝนเทกระหน่ำลงมา เกมต้องหยุดไปราวหนึ่งชั่วโมงกว่า ก่อนกลับมาเล่นกันอีกครั้ง

นาทีที่ 52 จากสภาพสนามที่ชุ่มฉ่ำไปด้วยน้ำ รร.กีฬาจังหวัดตรัง ได้ประตูไล่มา 2-1 จากจังหวะฟรีคิกบอลติดน้ำทำให้ผู้รักษาประตู รร.เกาะสมุย เสียจังหวะ และเป็น อัครชัย มะโร จิ้มบอลหน้าประตูเข้าไป

หมดเวลาการแข่งขัน รร.เกาะสมุย เอาชนะ รร.กีฬาจังหวัดตรัง 2-1 คว้าชัยชนะสองนัดรวด คว้าแชมป์กลุ่ม C ผ่านเข้าสู่รอบสองได้สำเร็จ

คู่ที่สี่ เวลา 15.30 น. เป็นการแข่งขันในกลุ่ม D โรงเรียนคัมภีร์วิทยา จ.ยะลา ที่แพ้ รร.สอาดเผดิมวิทยา 0-3 ลงสนามนัดที่ 2 พบกับ โรงเรียนเทพมิตรศึกษา ที่ไล่ถล่ม รร.สอาดเผดิมวิทยา 5-0 ในเกมแรก

เกมในครึ่งแรก รร.เทพมิตรศึกษา มีโอกาสลุ้นขึ้นนำ แต่จังหวะสุดท้ายบอลไปติดพื้นที่ชุ่มน้ำ จบ 35 นาทีแรกทั้งสองทีมยังเสมอกันอยู่ 0-0

ครึ่งหลังนาทีที่ 41 เทพมิตรศึกษา ขึ้นนำ 1-0 จากการยิงของ สุวิทย์ ทองสม กระทั่งนาทีที่ 60 เทพมิตรฯมาได้ลูกจุดโทษ ศราวุฒิ สามารถ สังหารเข้าไปไม่พลาด สกอร์ขยับเป็น 2-0

หมดเวลาการแข่งขัน รร.เทพมิตรศึกษา เอาชนะ รร.คัมภีร์วิทยา 2-0 เก็บชัยชนะสองนัดรวด ครองแชมป์กลุ่ม D ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ รร.เกาะสมุย ในวันพรุ่งนี้

สำหรับโปรแกรมการแข่งขันในรอบที่สองจะมีขึ้นในวันศุกร์ที่ 8 พฤศจิกายน 2562

คู่แรก เวลา 10.00 น. โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 40 จ.ปัตตานี (แชมป์กลุ่ม A) พบกับ โรงเรียนหนองทะเลวิทยา จ.กระบี่ (แชมป์กลุ่ม B)

คู่สอง เวลา 12.30 น. โรงเรียนเกาะสมุย จ.สุราษฎร์ธานี (แชมป์กลุ่ม C) พบกับ โรงเรียนเทพมิตรศึกษา จ.สุราษฎร์ธานี (แชมป์กลุ่ม D)

Comments